Thailandcube.com Forum ปีที่ ๑๑ Thailandcube.com Forum ปีที่ ๑๑
ชุมชนของคนรักรูบิคแห่งประเทศไทย

กติกา การซื้อ ขาย แลกเปลี่ยน
ไปที่หน้า ก่อนหน้า  1, 2

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Thailandcube.com Forum ปีที่ ๑๑ -> ตลาดนัด
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
arm1221
Expert
Expert

เข้าร่วม: 15 Mar 2009
ตอบ: 391

ตอบตอบเมื่อ: Wed Apr 01, 2009 1:28 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

ครับผมจะซื่อสัตย์
(21/6/09)

Speed stack
3-3-3 : 1.94
3-6-3 : 2.55
cycle : 7.30
(26/04/10)

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ชมเว็บส่วนตัว ตำแหน่ง AIM Yahoo Messenger MSN Messenger
music_society
Beginner
Beginner

เข้าร่วม: 13 Mar 2009
ตอบ: 63

ตอบตอบเมื่อ: Wed May 06, 2009 4:47 pm    เรื่อง: re........... ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

เด็ก ๆ จะเก่งขึ้นเพราะผู้ใหญ่มีการเปิดใจกัน โดยไม่คิดถึงว่าใครจะได้ผลประโยชน์ ใครจะเสียผลประโยชน์ นี่แหละเขาเรียกความเสียสละที่แท้จริง ซึ่งจริง ๆ มันขัดต่อความรู้สึกที่แท้จริงพอสมควร แต่พอมีคนเล่นเยอะ ๆ ก็ต้องสั่งมาเยอะ ๆ จะได้หาซื้อกันได้ง่าย ๆ ไม่ใช่ลักษณะการผูกขาด อย่างผมหา V Cube มาตั้งนาน เขาเล่นกันทั้งโลก แต่เด็กไทยอดเล่น บางคนเล่นมาเป็นปี ยังไม่เคยเห็นลูกจริง ๆเลย ลองคิดดูซิครับ เมื่อหาซื้อกันได้ง่าย ๆก็มีคนเล่นเยอะ พอคนเล่นเยอะ คนเก่งก็เกิดขึ้นเยอะ การแข่งขันก็สูง อนาคต ก็เกิด ต้าร์ 1,2,3,4 มาเรื่อยๆ ไม่ดีหรือครับ ........

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email Yahoo Messenger MSN Messenger
Aurum
Forum Staff
Forum Staff

เข้าร่วม: 04 Feb 2008
ตอบ: 2699

ตอบตอบเมื่อ: Wed May 06, 2009 6:44 pm    เรื่อง: Re: re........... ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

music_society พิมพ์ว่า:
เด็ก ๆ จะเก่งขึ้นเพราะผู้ใหญ่มีการเปิดใจกัน โดยไม่คิดถึงว่าใครจะได้ผลประโยชน์ ใครจะเสียผลประโยชน์ นี่แหละเขาเรียกความเสียสละที่แท้จริง ซึ่งจริง ๆ มันขัดต่อความรู้สึกที่แท้จริงพอสมควร แต่พอมีคนเล่นเยอะ ๆ ก็ต้องสั่งมาเยอะ ๆ จะได้หาซื้อกันได้ง่าย ๆ ไม่ใช่ลักษณะการผูกขาด อย่างผมหา V Cube มาตั้งนาน เขาเล่นกันทั้งโลก แต่เด็กไทยอดเล่น บางคนเล่นมาเป็นปี ยังไม่เคยเห็นลูกจริง ๆเลย ลองคิดดูซิครับ เมื่อหาซื้อกันได้ง่าย ๆก็มีคนเล่นเยอะ พอคนเล่นเยอะ คนเก่งก็เกิดขึ้นเยอะ การแข่งขันก็สูง อนาคต ก็เกิด ต้าร์ 1,2,3,4 มาเรื่อยๆ ไม่ดีหรือครับ ........
มันก็ดีครับ ถ้าไทยจะมียอดฝีมือเก่งๆ

แต่
เพราะผลกำไรนี่ไม่ใช่เหรอครับ ที่ทำให้เราได้จัดมีตติ้ง
เพราะผลกำไรนี่ไม่ใช่เหรอครับ ที่ทำให้เราได้จัดงานแข่ง
เพราะผลกำไรนี่ไม่ใช่เหรอครับ ที่ทำให้เรามีสังคมออนไลน์ดีๆนี่ต่อไป

แต่จะว่าไป V Cube ที่คนต่างประเทศมีกัน
ก็ไม่ได้มีตัวแทนจำหน่ายอย่างพวกเรา เกือบทุกคนสั่งมาทั้งนั้นแหละครับ

แต่ก็จริงอยู่ ว่ามันแพงสำหรับคนไทย แต่ต่างประเทศ อาหารเขาก็หลายเหรียญอยู่แหละครับ

ต่างคนต่างมอง...

Pyraminx Singe Time : 79th WR

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email ชมเว็บส่วนตัว ตำแหน่ง AIM Yahoo Messenger MSN Messenger
Jemmy'cube
Expert
Expert

เข้าร่วม: 09 May 2009
ตอบ: 351

ตอบตอบเมื่อ: Thu May 14, 2009 9:51 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

jeantrue พิมพ์ว่า:
เพื่อวงการ รูบิคไทย ผมก็คิดว่าเป็นประโยชน์ครับ แต่!!!! ลองคิดดูว่า ที่แห่งนี้มีค่าใช้จ่ายมั้ยครับ
แล้วแบบนี้ถ้าเปิดตลาดเสรีให้มาขายฟรี ๆ แล้วใครจะได้ประโยชน์ครับ คุณซื้อสิ้นค้าในเว็บ เว็บก็มีสิ่งดี ๆ คืนให้สมาชิก (ลูกค้า) เสมอ ไม่เชื่อลองไปค้นหาดูได้ครับ มีมีทติ้ง มีรางวัลแจก มีจัดแข่ง มีสมาชิกที่น่ารักทุกคน ช่วยกันพัฒนาการเล่น โดยที่ไม่หวังอะไร นี่แหละครับ คือการพัฒนาวงการ

แล้วถ้าเว็บเปิดให้ขายของแบบเดียวกับที่ในเว็บขายกันฟรี ๆ แบบนี้เท่ากับมีปล่อยให้คนฉวยโอกาศทางการค้ามาทำการค้าขาย แล้วแบบนี้วงการมันจะพัฒนาได้อย่างไรครับ ถ้ามีแต่คนคิดจะขายให้ตัวเองได้ประโยชน์ โดยไม่สนใจว่าผู้เล่นจะเป็นอย่างไร แล้วแบบนี้คือการพัฒนาวงการตรงไหนครับ

มันก็เหมือนผมเปิดห้างสรรพสินค้าซักห้างนะครับ ถ้าผมเปิดห้างขาย มือถือ ใหญ่มาก ติดแอร์ ให้คนเข้ามาเช่ามากมายเพื่อขายของ นั่นคือผมลงทุนเพื่อให้มีผลกำไรตอบแทนมา
กับคนอีกกลุ่ม เห็นว่ามือถือห้างผมขายดี เลยเปิดมั่งแต่ต่างกันครับ เค้าเอาเต้นท์มากางตรงข้ามห้างผม แล้วเค้าก็เดินมาในห้างผม แจกใบปลิวว่า ผมขายถูกกว่ามาก อยู่ตรงข้ามเอง คุณเป็นเจ้าของห้างคุณจะยอมเหรอครับ ที่ของคุณ แอร์ของคุณ ลูกค้าของคุณ จะถูกคนที่แสวงหาผลประโยชน์เข้ามาทำแบบนี้เหรอครับ ผมลุงทุนตั้งมากมาย ไม่ได้ให้เพื่อให้ใครมาขายของฟรี ๆ นะครับ แต่ถ้าผมไม่ต้องเสียค่าที่ ค่าน้ำ ค่าไฟ ก็ได้ครับ ผมยอมให้มาขายกันฟรี ๆ เลย เพราะผมอยู่ได้ โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใด ๆ แต่มันไม่ใช่แบบนั้นครับ ผมลงทุนเพื่อให้ผลกำไรตอบแทนมา ในขณะที่อีกคนยังไม่ยอมลงทุนเลยครับ ความน่าเชื่อถือมันต่างกันครับ อยากได้กำไรโดยที่ไม่ลงทุน แต่ถ้าคุณขายโดยที่ไม่เข้ามายุ่งส่วนของห้างผม ขายเอง โฆษณาเอง ผมทำอะไรไม่ได้หรอกครับ ถือว่าเป็นการแข่งขันทางการค้า ไม่มีปัญหาครับ ผู้บริโภคใด้ประโยชน์แน่นอน

ผมขอสรุปว่า ถ้าจะมีคนขายรูบิคมากๆ ขึ้นก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ตราบใดที่ยังอยู่ในส่วนของตนเอง ไม่ทำนาบนหลังผู้อื่น ผู้บริโภคได้ประโยชน์แน่ครับ องค์กรทุกองค์กรต้องการเงินเพื่อเลี้ยงองค์กรอยู่แล้วทำ แต่จะได้เงินมาเลี้ยงสถานที่แห่งนี้ได้อย่างไรถ้าไม่มีเงิน อาจจะมองว่าทำไมบางแห่งถึงขายได้ถูกกว่า นั่นเพราะเค้าไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายๆ ใด ๆ เลยไงครับ แต่ก็เป็นสิทธิของผู้บริโภคว่าจะเลือกซื้อกันอย่างไรให้ตัวเองในผลประโยชน์สูงสุด ผมในฐานะผู้บริโภคก็จะต้องเลือกซื้อกับร้านค้าที่ผมสบายใจที่สุด คนขายเป็นมิตร และถึงจะจ่ายแพงกว่าบางผมก็ยังยอมครับ ถ้าผมเห็นว่าบางอย่างมันคุ้มค่า สบายใจ

สุดท้ายนี้ผมอยากให้วงการรูบิคของไทยพัฒนาต่อไปยิ่งขึ้นครับ ไม่ต้องการให้ใครมาทำร้ายสถานที่แห่งนี้ ที่กลุ่มคนบางกลุ่มช่วยกันสร้างขึ้นมา ด้วยความยากลำบากกว่าจะมาเป็นคำว่า
"ThailandCUBE"

สุดยอดมาก Sad ซึ้ง
AVG 3/5:29.11
ในที่สุดก็...ต่ำกว่า 30 วิ

Pao056 พิมพ์ว่า:
ยิ่งปั้ม GURU ก็ยิ่งห่างไกล...

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
Aofcomsci@sau
Advance
Advance

เข้าร่วม: 02 Feb 2009
ตอบ: 194

ตอบตอบเมื่อ: Wed Jun 17, 2009 11:11 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

ไม่ทราบว่า ถ้าผมจะแนะนำคนที่อยากซื้อรูบิค จะให้โทรไปที่พี่วาลเลยได้หรือเปล่าครับ
ผมคิดว่าเขาไม่น่าจะมีเวลามาค้นหาข้อมูล และตอบในเว็บ ถ้าจะรวบรัดให้ได้สินค้าแบบไม่ยุ่งยากที่สุด
ให้ติดต่อไปที่พี่วาลเลยได้ไหมครับ

และ ถ้าถามว่า ทำไมผมถึงไม่ไปซื้อให้เขา ก็เพราะผมไม่รู้จักเขา
คือ ตอนที่เรียน อาจารย์ให้ตั้งร้านค้าแล้วนำไปพรีเซนต์ ผมตั้งร้านขายรูบิคในเว็บไซต์แห่งหนึ่ง
แต่ก็เขียนว่าเป็นการส่งงานอาจารย์ไว้ในรายละเอียดแล้ว (แต่พวกเขาคงอ่านไม่เจอ)

ตอนนี้รวมๆแล้วก็สิบกว่าคนแล้วครับ ทั้งโทร ทั้งเมล์มาหาผม ผมก็ได้แต่แนะนำเว็บ thailandcube
แต่ไม่รู้ว่าจะให้เขาติดต่อซื้อสินค้าทางไหนจึงจะสะดวกที่สุด ช่วยแนะนำทีครับ...
ช่วยๆกันครับ รูบิคจะได้เข้าถึงทุกซอกมุมของประเทศไทย
Normal Avg : 16xx-18.xx

Credit camera : Pao056

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
tajaba

เข้าร่วม: 08 May 2008
ตอบ: 37

ตอบตอบเมื่อ: Sun Jul 19, 2009 8:45 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

คนไทยรักกัน เราต้องไม่โกงกินกัน

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Thailandcube.com Forum ปีที่ ๑๑ -> ตลาดนัด ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า ก่อนหน้า  1, 2
หน้า 2 จาก 2

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

Copyright © 2007 by ThailandCube.com All Rights Reserved.
Cobalt 2.0 phpBB theme/template © 2002-2005 Jakob Persson (readme) (forumthemes/bbstyles)