Thailandcube.com Forum ปีที่ ๑๑ Thailandcube.com Forum ปีที่ ๑๑
ชุมชนของคนรักรูบิคแห่งประเทศไทย

F2L แบบเบิร์ดเบิร์ด
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4, 5, 6  ถัดไป

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Thailandcube.com Forum ปีที่ ๑๑ -> Tips, Tricks and Technique
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
กึ่งยิงกึ่งผ่าน
Moderator
Moderator

เข้าร่วม: 21 Aug 2007
ตอบ: 1144

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 11, 2008 6:59 am    เรื่อง: F2L แบบเบิร์ดเบิร์ด ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

ก่อนหน้านี้ผมได้เขียนบทความเรื่อง "F2L แบบบ้านบ้าน" ออกมา ซึ่งเป็นไอเดียการทำ F2L แบบ "พิจารณา"
โดยไม่ต้องจำสูตร ซึ่งผมได้ฟังการอธิบายเรื่องนี้จากพี่วาล จึงนำมาเขียน

และหลังจากการ Meeting ครั้งที่แล้้ว (ช่วงวันที่ 23 ธันวาคม 2550) ผมได้คุยกับน้องเบิร์ดเกี่ยวกับการทำ F2L
ซึ่งน้องเบิร์ดมีไอเดียที่แจ่มมากๆ เพราะไม่ต้องจำสูตรเยอะมากมายอะไรเลย จำแค่ 4 สูตรเท่านั้น ..
และน้องเบิร์ดก็อยากให้ผมถ่ายทอดสิ่งที่เราคุยกันมาให้คนอื่นๆ ได้รับรู้ด้วย ผมก็เลยเขียน "F2L แบบเบิร์ดเบิร์ด"
ออกมาครับ (แหมมมมม เล่นคำกับแบบ บ้านบ้าน เลยนะ อิอิอิ)

.. มาลองดูกันดีกว่าครับ

เกริ่นก่อนนะครับ ว่าน้องเบิร์ดเล่นมาจากสูตร Basic แล้วก็จะเป็นการมองแต่ละเม็ดในแบบของ Basic Solution
ซึ่งการทำ First Layer นั้น ปกติแล้วการทำให้เต็มหลังจาำกทำ Cross แล้ว เราจะเอาเม็ดสีขาวของแต่ละ Slot ลงให้ถูกต้องก่อน
เพื่อจะเอา edge ของ Slot นั้น มาแปะลงอีกครั้ง
ดังเช่นในรูป

**** รูปทุกรูปในบทความนี้ ด้านล่างจะเป็น Cross สีขาว

แต่บางครั้ง การทำเช่นนี้จะทำให้เสียเวลาในการจัดสีขาวให้หันไปหาหน้า Cross ขาว
น้องเบิร์ดก็ให้ไอเดียว่า "ให้เอาสีขาวลงไปเลย ลงไปแบบผิดๆ นั่นแหละครับ แล้วเราก็มาใช้สูตร F2L มาพลิกสีขาวอีกที"

ซึ่ง "เอาลงไปแบบผิดๆ" ของน้องเบิร์ด จะมีอยู่ 4 รูปแบบดังนี้ครับ

โดยที่หากเราไปดูที่สูตร F2L เราจะได้สูตรของการบิดดังนี้ครับ

y' (R' U' R U R' U' R)

(R U')(R' U)(R U' R')

y' (R' U)(R U')(R' U R)

(R U R' U' R U R')

หากเราทำแบบที่น้องเบิร์ดบอก เราจะสามารถเติม Layer Two ได้เต็มโดยไม่เสียเวลาไปมากกับการจัดสีขาวก่อน
แค่เอา Corner ลงให้ถูก Slot เท่านั้น ที่เหลือก็เอาสูตรข้างบนมาใช้ตามสถานะการณ์ได้เลยครับ

ข้อดี :
1. ไม่ต้องเสียเวลาจัดสีขาว
2. จากข้อ 1 นั่นทำให้ประหยัดเวลาไปหลายวินาทีมากๆ ครับ
3. จากข้อ 2 นั่นทำให้เราสามารถทำสูตร Basic ได้ในเวลาอันสั้น (น้องเบิร์ดเล่น Basic Solution ด้วยเวลา 2x วินาทีครับ .. อ๊าก!!!)
4. ถ้าหากท่านทำ Basic Solution โดยการลงสีขาวแบบ "ถูก" คล่องๆ ก็สามารถใช้ร่วมกันกับวิธีนี้ได้เ่ช่นกัน
คือเราจะลงไว้แบบผิดหรือถูกก็ได้ จะยืืดหยุ่นในการบิดมากๆ
5. Position ของการบิดแบบนี้ สามารถทำ Finger Trick ได้ ซึ่งถ้าทำคล่องๆ จะเร็วมากๆ
เพราะจะมีแค่ R U และ R' U' เท่านั้น (ตัว y' นี้ไม่เกี่ยวครับ แค่พลิกลูกเฉยๆ)
6. ไม่ต้องจำ F2L เยอะๆ .. จำแค่ 4 สูตรเท่านั้น

หมายเหตุ : ถ้าฝึก F2L คล่องๆ แล้ว อันนี้ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ครับ อันนี้เหมาะกับคนที่เริ่มฝึก F2L และไม่อยากจะต้องจำเยอะ

และ ขอบคุณน้องเบิร์ดมาอีกครั้ง กับไอเดียดีๆ ครับ ... สุดยอดมากๆ

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email
aenalu

เข้าร่วม: 04 Nov 2007
ตอบ: 22

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 11, 2008 8:09 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

Very Happy Very Happy Very Happy เยี่ยมไปเลยครับ

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email MSN Messenger
ninjablue
Forum Staff
Forum Staff

เข้าร่วม: 13 Dec 2007
ตอบ: 2238

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 11, 2008 10:37 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

Smile เป็นไอเดียที่ดีมากๆเลย เหมาะกับคนที่เริ่มฝึก และไม่ต้องจำสูตรเยอะ ๆ

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
Imda
Advance
Advance

เข้าร่วม: 18 Dec 2007
ตอบ: 253

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 11, 2008 4:56 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

ขอบคุณมากเลยค่ะ

เมื่อวานพึ่งจะอ่านf2lแบบบ้านบ้านไป

วันนี้พึ่งจะทำได้==

แต่อันนี้ก็น่าลองเช่นกันน^^~

My hi5

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
bird
Advance
Advance

เข้าร่วม: 09 Sep 2007
ตอบ: 145

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 11, 2008 4:57 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

แหะๆ ขอบคุณมากที่ลงครับ คิดว่าจะลืมแล้วซะอีก

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
Blue_Girl
Professional

เข้าร่วม: 28 Jul 2007
ตอบ: 1039

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 11, 2008 5:22 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

อ่า....จะพยายามเข้าใจค่ะ

แต่ก็นะ นึกว่าจะไม่ต้องท่องสูตรซะอีก

ยังไงก็เลี่ยงไม่พ้นใช่ไหมนี่ Sad

แก้ไขล่าสุดโดย Blue_Girl เมื่อ Fri Jan 11, 2008 5:54 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email ชมเว็บส่วนตัว
purethekid

เข้าร่วม: 09 Jan 2008
ตอบ: 25

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 11, 2008 5:33 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

เอ่อ งง ตรง y' อะครับ คือมันยังไงหรอ ช่วยยกตัวอย่าง รูปแบบที่ 2 ให้ดูหน่อยจิคับ

แบบว่า งง อ่า?? แต่อันอื่น (ที่ไม่มี y' ) ก็ดีมากๆๆๆๆๆเลยคับ เพราะปกติเพียวนั่งทำแบบ ความรู้สึกอย่างเดียวเลย พยายามแกะสูตรตั้งนาน แกะไม่ได้ซักที 555+

ขอบคุณมากเลยคับบ

PS. F2L มีสูตรไหมคับ ? หรือ คือสูตรอันนี้ ?
Aim for : under 30 s

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email MSN Messenger
กึ่งยิงกึ่งผ่าน
Moderator
Moderator

เข้าร่วม: 21 Aug 2007
ตอบ: 1144

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 11, 2008 5:44 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

y' คือการหมุนลูกแนวนอนแบบทวนเข็มนาฬิกา 1 ครั้งครับ

F2L มีอยู่ 40 กว่าสูตรครับ

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email
Best_kub

เข้าร่วม: 17 Dec 2007
ตอบ: 1165

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 11, 2008 5:48 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

น้ากึ่งก็ลองลงมาให้ดูทีสิครับ อิอิ 40 กว่าสูตรน่ะ Smile

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
palmkung

เข้าร่วม: 11 Jan 2008
ตอบ: 1

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 11, 2008 6:56 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

คุณ bird ครับตอนนี้ผมพึ่งหัด 3*3 fast solution
สูตร + F2L + OLL + PLL มันก็ 119 สูตรเเล้วอะครับ
อยากถามว่า สูตรไหนบ้างครับที่จำเป็นต้องจำเพื่อให้ได้ เวลาต่ำกว่า 30 วิลงไปอะครับ
- ขอบคุณครับ

bird
Advance
Advance

เข้าร่วม: 09 Sep 2007
ตอบ: 145

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 11, 2008 7:16 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

palmkung พิมพ์ว่า:
คุณ bird ครับตอนนี้ผมพึ่งหัด 3*3 fast solution
สูตร + F2L + OLL + PLL มันก็ 119 สูตรเเล้วอะครับ
อยากถามว่า สูตรไหนบ้างครับที่จำเป็นต้องจำเพื่อให้ได้ เวลาต่ำกว่า 30 วิลงไปอะครับ
- ขอบคุณครับ

เอ่อ. . . . ผมว่า จริงๆแล้วน่ะครับ ใช้สูตร Beginner ของพี่กันย์ ก็เล่นได้ต่ำกว่า30วิ "100เปอร์เซ็นต์" แล้วครับ แต่ถ้าจะให้ดีหน่อย จำ OLL ที่มีกากบาทเหลืองอยู่ก่อนแล้ว 7 สูตร ด้วยครับ

~AirFinGerS~
Expert
Expert

เข้าร่วม: 17 Nov 2007
ตอบ: 593

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 11, 2008 7:19 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

แจ่มไปเรยครับพี่กึ่งพี่เบิร์ด Smile

lingnun

เข้าร่วม: 05 Aug 2007
ตอบ: 20

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 11, 2008 8:10 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

ร้ายกาจจิงๆ Smile เยี่ยมไปเลยครับพี่กึ่ง น้องเบิร์ด
Average(10/12) : 28.21 s
Average 100 : 31.05 s

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ชมเว็บส่วนตัว MSN Messenger
Pao056
Forum Staff
Forum Staff

เข้าร่วม: 13 Nov 2007
ตอบ: 4182

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 11, 2008 9:57 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ชมเว็บส่วนตัว ตำแหน่ง AIM Yahoo Messenger MSN Messenger
One O Nine
President of ThC
President of ThC

เข้าร่วม: 22 Jul 2007
ตอบ: 1776

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 11, 2008 9:58 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

Smile พี่กึ่งถ่ายทอดออกมาดีมากเลยครับ

แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Thailandcube.com Forum ปีที่ ๑๑ -> Tips, Tricks and Technique ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4, 5, 6  ถัดไป
หน้า 1 จาก 6

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

Copyright © 2007 by ThailandCube.com All Rights Reserved.
Cobalt 2.0 phpBB theme/template © 2002-2005 Jakob Persson (readme) (forumthemes/bbstyles)