Thailandcube.com Forum ปีที่ ๑๑ Thailandcube.com Forum ปีที่ ๑๑
ชุมชนของคนรักรูบิคแห่งประเทศไทย

F2L แบบเบิร์ดเบิร์ด
ไปที่หน้า ก่อนหน้า  1, 2, 3, 4, 5, 6  ถัดไป

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Thailandcube.com Forum ปีที่ ๑๑ -> Tips, Tricks and Technique
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
~!!=[T]u[m]Ka[p]=!!~
Advance
Advance

เข้าร่วม: 01 Dec 2007
ตอบ: 150

ตอบตอบเมื่อ: Sat Jan 12, 2008 12:08 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

สุดยอดเลย ครับ ช่วยได้เยอะมากๆเลยครับ แต่ ตอนนี้ยัง จำสูตรและมองไม่ค่อยออก

เดี๋ยว จดไปทำที่ ร.ร. ต่อพรุ้งนี้อิอิเพราะพรุ้งนี้ไปซ้อมละครอิอิ [ให้เพื่อนซ้อมละครไปเราซ้อม F2L อิอิ Cool ] จะเอาให้ได้เลย 4อันนี้

แต่กลัวว่าเวลาทำจะสับสนว่าจะทำ แบบปรกติหรือสูตรอันนี้ดี ง่า เหอะๆ

สูตรตีกันในหัว Smile

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
Advance
Advance

ตอบตอบเมื่อ: Sat Jan 12, 2008 10:40 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

รบกวนถามหน่อยครับ

คือว่า เราต้อง เอา สีขาวลงให้ผิดใช่ไหมครับ

แบบ ว่าถ้าขาวอยู่ข้างบนก็ต้องเอามันลง ผิดๆก่อนใช้ปะครับ

แล้วก็อีกคำถามครับ คือว่า เราต้องลงผิดก่อน 1 อันแล้วก็สามารถทำ ได้เลย หรือว่าต้องลงสีขาว ก่อน 4 มุม แล้วค่อยทำ อะครับ หรือใช่วิธีสังเกตุเอาอะครับ ถ้าใช้วิธีสังเกตุรบกวนช่วยแนะแนวให้ด้วยครับ

ขอขอบคุณอย่างยิ่งล่วงหน้าครับ อิอิ จำได้หมดละแต่ช้า จาก ปรกติ30วิ+ เอาสุตรนี้ไปใช้อยู่ที่ 50-2นาทีเลยอิอิ Razz

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
DEMON_ICE
Forum Staff
Forum Staff

เข้าร่วม: 19 Jul 2007
ตอบ: 2568

ตอบตอบเมื่อ: Sun Jan 13, 2008 12:55 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

มันจะมีอีกcaseหนึ่งที่ยากนะครับผมว่า ถ้ามุม และ ขอบ มันเข้าไปอุดอยู่ในSlot
ทั้ง2ตัวเลยก็ยากนะครับ มันมีทั้งผิด
-มุม อย่างเดียว
-ขอบ อย่างเดียว
-แล้วก็ทั้งมุม ทั้งขอบ2อย่าง
อะครับ ผมฝึกนานอยู่เหมือนกันพอได้แล้วก็โอ้วประหยัดเวลาดีครับ

pinyo9801

เข้าร่วม: 19 Aug 2007
ตอบ: 14

ตอบตอบเมื่อ: Sat Jan 19, 2008 7:05 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

ขอบคุณครับ จำง่ายดี Smile

nut_nut_bodyslam@hotmail.com
อยากได้trainerช่วยแนะนำ

เมถุน
Advance
Advance

เข้าร่วม: 23 Nov 2007

ตอบตอบเมื่อ: Sat Jan 19, 2008 9:55 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

โอ้ ขอบคุณมาก ^^

ถ้าจะจำแบบไม่ต้องจำสูตรก็ บิดให้ corner ที่ลงไปผิด ๆ นั้น ขึ้นมาอยู่ด้านบนโดยที่ไม่ให้สีขาวขึ้นมาด้านบน Smile
average 21.03 s

Advance
Advance

ตอบตอบเมื่อ: Sun Jan 20, 2008 12:40 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

เย้จำได้หมดแย้ว เย้ๆๆๆๆๆๆๆ

เหลือแต่การ ฝึก ฝึก และก็ฝึก

artsd44

เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 2

ตอบตอบเมื่อ: Sun Jan 20, 2008 10:49 am    เรื่อง: ทำบ่ได้ ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

พี่เบิร์ดกระผมทำไม่ได้ ทำแล้วcrossขาวมันเละ จากอยู่ด้านล่างพอเอาcornorลงไปมันก็และหมดเลย ช่วยหน่อยนะคับ จากเด็กsd

beckham

เข้าร่วม: 29 Nov 2007
ตอบ: 2

ตอบตอบเมื่อ: Tue Jan 22, 2008 12:07 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

ผมก็ใช้ สูตร แบบนี้มานานแล้วอ่ะครับ

แต่ผม อธิบาย ให้คนอื่นดูไม่เป็น เพราะ มันเกิดจากความเข้าใจเอง

ที่ไม่ต้องจำสูตรเยอะ Razz

มันก็เลย อธิบาย ไม่ถูก Smile

ขอบคุณน้า กึิ่ง มากที่ ทำกระทู้นี้ขึ้นมา Smile

tsukasakung
Expert
Expert

เข้าร่วม: 21 Aug 2007
ตอบ: 930

ตอบตอบเมื่อ: Sun Jan 27, 2008 3:21 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

ขอบคุณนะครับน้ากึ่ง

แบบนี้ ต้อง "ดูเร็ว บิดเร็ว ซ่อมเร็ว" หรือเปล่าครับ

เพราะตอนนี้ ข้าน้อยกำลังฝึกกับ F2L แบบเบิร์ด ๆ แบบนี้แหล่ะ

แต่ฝึกนานละ ฝึกกับลูก 15(20) T_T

ได้ ทอยของพี่นุมาละ ฝึกมา 2 วันแล้ว ไม่ได้ฉีดสเปรย์ ยังติดขัดอยู่ เหอ ๆๆ

ไง ๆ ก็ซักวันจะดีเอง ไม่เป็นไร

สู้ต่อไป ซึคาสะคุง งุง ๆ ๆๆ

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
padpickang1232

เข้าร่วม: 16 Dec 2007
ตอบ: 5

ตอบตอบเมื่อ: Wed Feb 06, 2008 1:17 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

จากที่เล่นได้ 1 นาทีกว่า ๆ พอมาเจอกระทู้อันมีสาระอันนี เหลือเวลาแค่ 4x.xx เองคับ *0*

ขอบคุณมาก ๆ คับ
PLL = 4/21

Best 1.06.74
AVG 1.12.63
AVG 1.22.19

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
ch_prapas

เข้าร่วม: 25 Jan 2008
ตอบ: 1

ตอบตอบเมื่อ: Wed Feb 06, 2008 10:56 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

Thank you มากๆ

brightv02
Beginner
Beginner

เข้าร่วม: 16 Feb 2008
ตอบ: 85
ที่อยู่: บ้านเลขที่ 87 จ. สงขลา อ. หาดใหญ่ ถนน ศุภสารรังสรรค์

ตอบตอบเมื่อ: Sun Feb 17, 2008 12:09 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

งงจริงๆคับ f2l คืออะไรกานแน่ ที่บอกว่า ถ้าฝึกf2l คล่องแล้ว อานนี้ก็ไม่จำเป็น แล้วอันนี้ไม่ใช่ f2l เหรอคับ

ClueLess

ตอบตอบเมื่อ: Sun Feb 17, 2008 1:27 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

ผมงงหมดทุกอย่างเลยอะคับ ผมต้องเซตลูกให้ได้ตามสูตรเหรอคับ

หรือว่า มาตอนแรก ทำครอสขาว เลย งงๆๆๆ T-T ผมพึ่งหัดเล่นอะงับ

ช่วยสอนผมที msn beam303@hotmail.com

ClueLess

ตอบตอบเมื่อ: Sun Feb 17, 2008 7:25 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

เยี่ยมเลยครับผม ตอนแรกผมอ่านยังไงก็ไม่เข้าใจ ลองไปอ่านแบบบ้านบ้าน ดู

ก็เข้าใจ แต่ทำไม่ค่อยได้ ทำช้ามากๆ เลยมาลองอ่านแบบเบิร์ดๆอีกทีนึง เข้าใจแฮะ

เจ๋งครับผม Smile

kuvich
Beginner
Beginner

เข้าร่วม: 16 Mar 2008
ตอบ: 63

ตอบตอบเมื่อ: Sat Mar 29, 2008 9:10 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

โหดร้ายเจรง ๆ

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email MSN Messenger
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Thailandcube.com Forum ปีที่ ๑๑ -> Tips, Tricks and Technique ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า ก่อนหน้า  1, 2, 3, 4, 5, 6  ถัดไป
หน้า 2 จาก 6

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

Copyright © 2007 by ThailandCube.com All Rights Reserved.
Cobalt 2.0 phpBB theme/template © 2002-2005 Jakob Persson (readme) (forumthemes/bbstyles)