Thailandcube.com Forum ปีที่ ๑๑ Thailandcube.com Forum ปีที่ ๑๑
ชุมชนของคนรักรูบิคแห่งประเทศไทย

[บทความ] การจำขั้นเทพ .. เหมาะสำหรับ Multiple Blindfolded
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Thailandcube.com Forum ปีที่ ๑๑ -> Tips, Tricks and Technique
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ake__1
Forum Staff
Forum Staff

เข้าร่วม: 17 Dec 2007
ตอบ: 737

ตอบตอบเมื่อ: Sat Jul 23, 2011 1:53 pm    เรื่อง: [บทความ] การจำขั้นเทพ .. เหมาะสำหรับ Multiple Blindfolded ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

<center> Rubik's Cube: Blindfolded การจำขั้นเทพ ..
เหมาะสำหรับ Multiple Blindfolded

By ake__1 </center>
สถานะ ของบทความ พิมพ์ว่า:
ผมไม่เล่นปิดตาได้ภายในวันเดียว แต่ในที่สุด วันนี้ผมก็เล่นมันได้สำเร็จ
สิ่งที่ผมมีไม่ใช่ความเก่ง แต่เป็น"ความพยายาม"

________ ถ้าจะให้พูดถึง การเล่นรูบิค แบบปิดตา ผมได้ใช้เวลาศึกษามานานพอสมควร
ได้โอกาสมาแบ่งปันกัน ผมไม่ได้เก่งอะไร ถือเป็นการแนะนำ ผู้ที่สนใจนะครับ

..ทักษะที่ผู้เล่น จำเป็นต้องมี ตามลำดับ ดังนี้

1. “การย้ายและพลิก” ตำแหน่งชิ้นมุมและชิ้นขอบ ด้วยสูตรต่างๆ (ซึ่งอันนี้ได้สอนไปแล้วครับ)
......... วิธีการแก้ชิ้นมุม Corner ........... วิธีการแก้ชิ้นขอบ Edge (M2)

2. “การมอง” ในเรื่องของชิ้นสีและตำแหน่ง ซึ่งในระยะเริ่มต้น มักจะใช้เป็นตัวเลข 1-12 ซึ่งมีข้อเสียตรง
สับสนง่ายในเรื่องการพลิกชิ้นขอบ ... ในบทความนี้จึงเปลี่ยนเป็น ตัวอักษร A-X แทน 24 ชิ้นขอบ

3. “การจำ” ตำแหน่งทั้งหมดที่เราได้มองไว้

บทความนี้ ขอพูดถึง การมอง และ การจำ ซึ่งในบทความนี้ เน้นแบบ Multiple Blindfolded ???
ความจริงแล้ว มันก็ต้องใช้เล่นแบบ Blindfolded ได้อยู่แล้ว แต่ถ้าคุณทำตามในบทความนี้
ทำความเข้าใจกับระบบการจำทั้งหมด คุณสามารถเล่น Multiple Blindfoldedได้ ..ไม่ยากเลยครับ ..
คงหายสงสัยว่าทำไมถึงบอกว่าเน้นแบบ Multiple Blindfolded

ออกตัวกันเลยนะครับว่า บทความนี้ ผู้ที่จะศึกษาจะต้อง หาคำมาจัดเรียงกัน เป็นข้อมูลในการเล่น ประมาณ 700 คำ
ซึ่งไม่น้อยเลย ผมเองก็ใช้เวลานับเดือน กว่าจะรวบรวมได้ครบทั้งหมด ..ดังนั้น .. ถ้าใจไม่สู้ก็ถอนใจซะตอนนี้เลยครับ

<center> การมองชิ้นสีและตำแหน่งเป็น ตัวอักษร A-X ของชิ้นขอบ</center>
________ อันนี้ต้องขอบคุณ น้องบอลนะครับ ที่แนะนำมา ซึ่งรูปแบบการมองแบบนี้ ซึ่งใช้ได้ตั้งแต่ 3x3x3 ถึง 7x7x7 ครับ
ถือเป็นรูปแบบการจำ ที่มีอนาคตมาก จึงเลือกใช้ แบบนี้ มีชื่อว่า Speffz ให้เครดิตคนคิดด้วยครับ

<center></center>

________จากรูปเราสามารถใช้จำได้ ทั้งชิ้นขอบและมุม แต่ตัวผมเอง ใช้เฉพาะชิ้นขอบ
ส่วนชิ้นมุมยังจำเป็นตัวเลขเหมือนเดิม เพราะจะทำให้ผมแบ่งแยกการจำของขอบและมุม ได้อย่างชัดเจน

________ถ้าใครดูรูปบนแล้ว ไม่เข้าใจ ให้ดูรูปข้างล่าง สื่อความหมายเดียวกัน ครับ

________การมองเป็นตัวอักษร ก็จบแค่นี้ครับ แรกๆอาจจะสับสนกับของเก่า และเวลาตกเป็นเรื่องปกติมากๆครับ อย่าตกใจไป

<center>การจำ</center>

________ เมื่อสักครู่แค่โฆษณาครับ ต่อไปนี้คือของจริง พระเอกสำหรับบทความนี้ คือการจำ ...
แบ่งกันเลยครับ เป็น 3 ส่วน ตามที่ผมเล่นอยู่ คือ
1. พลิกมุม
2. ย้ายมุม
3. ย้ายและพลิกขอบ

ในขั้นที่ พลิกมุม กับ ย้ายมุม ผมยังให้วิธีเดิมในคลิป ที่ได้สอนไว้แล้ว จึง ขอข้ามไปก่อน ..ไว้มีอะไรเปลี่ยนแปลง จะมาแนะนำเพิ่มนะครับ

________ มาว่ากันถึงการย้ายและพลิกขอบ กันเลยครับ เมื่อสักครู่ ได้รู้การมองเป็นตัวอักษรกันไปแล้ว
ต่อไปเราต้องเอา ตัวอักษรทั้ง 24 ตัว มาจับคู่กัน จะกลายเป็น 24x 24 = 576 คำ ...ใครจะจำ 576 คำเลยก็ดีครับ
เพราะอนาคตก็มีโอกาส ต้องจำให้ครบอยู่ดี ถ้าเล่น 4x4x4 Blindfolded หรือ 5x5x5 Blindfolded อ่ะครับ

แต่ตอนนี้ผมจะ....ตัด K กับ U ทิ้งไป ......และตัดตัวซ้ำกัน (AA,BB,CC…XX) ออกก่อน เหตุผลคือว่า ยังไม่พร้อมจำเพิ่ม
แอบหาข้ออ้างให้ตัวเองว่า มันลดลงไป เจ็ดสิบคำเลยนะ จาก 576 เหลือ 506 คำ ... สงสัยจะมีคนเห็นด้วยกันผลมากขึ้น
ในการตัดคำพวกนี้ออกไปก่อนบ้างล่ะครับ เพราะถ้าเล่นแต่ 3x3x3 มันไม่ได้ใช้เลยจริงๆ อนาคตจะกลับมาจำเพิ่มนะ ^^

________ โดยรูปแบบของการจับคู่ก็ง่ายมากๆ แต่ ก็เยอะมากๆ ดังนี้

Download ไฟล์ Excel การบ้านของ A-X คลิกที่นี่

________ คำที่เราจะนำมาใส่ ในตารางนี้ มีข้อแนะนำ ถือเป็นแนวทางที่สำคัญมากที่เดียว ครับ

- เราไม่ได้หาคำที่ถูกหลักไวยกรณ์ใดๆ แต่ให้ใช้คำที่เรานึกถึงได้ทันที
เช่น AB >> ใครจะ abacus ก็ตามใจ ..ผมนึกถึง angry birds … หรือใครจะนึกถึง สาวabac ก็ไม่ผิด

- ผมแค่กำลังจะบอกว่า เราไม่ได้กำลังจะท่องศัพท์ยากๆ หลายร้อยครับ แต่ เรากำลังนำคำที่เรารู้จักอยู่แล้ว
ในชีวิตของเรามาจัดเรียง ให้เป็นคำที่เรายืมมาใช้ได้ทันที

- ถามว่า?? ท่องศัพท์ใหม่ไม่ได้เหรอ .. ตอบว่าท่องได้ครับ แต่ศัพท์ใหม่ที่เราไม่รู้จักมาก่อน ผูกเรื่องไม่สนุกครับ
เชื่อผม ... ที่จริงแล้วผมก็มีศัพท์ใหม่ อยู่ไม่เกิน 20 คำ ผูกเรื่องแล้ว กร่อยๆ

- คำทั้งหมด ควรเป็นคำนาม เป็นชื่อคนรู้จัก.. ดารา สิ่งของ สัตว์ หรือจะเป็นสถานที่ก็ได้ เพียงเล็กน้อย อย่าเยอะ.......
ไม่ควรเป็นคำกริยา มันแต่งเรื่องแล้ว เข้าใจยาก ครับ

- และสำคัญที่สุด ห้ามมีคำ ..ที่เราเองสับสน คำที่มันใกล้เคียงกันเด็ดขาด เพราะมันจะเป็นคำที่ทำให้คุณเล่นไม่สำเร็จ
เนื่องจาก เกิดความค้างคาใจระหว่างเล่น มันปันทอนความมั่นใจ อย่างรุนแรง

- แต่ถ้าบังเอิญมีคำที่ใกล้เคียงกัน เราก็มีวิธีแก้ครับ ... คือ ทิ้งมันไปเลยครับ อย่าเสียดาย

ake__1 พิมพ์ว่า:
kid_rubik@juggling.com พิมพ์ว่า:
ขอบคุณครับ

เทพ จริงๆ ผมยอมแพ้เลย T^T

แต่ งงดีนะ จะจำยังไงผมไม่เก่งอังกฤษเลย

เข้าใจผิดแล้วครับ เราแทน เป็นตัวอักษรภาษาอังกฤษเฉยๆ

ส่วนคำเนี่ย... อะไรก็ได้ ตามใจฉันเลย เช่น JI เป็น ใจร้าย โยงไปถึง น้องแพ๊ตตี้ คนน่ารักมักใจร้าย
ใช้ภาษาอังกฤษตรงไหน 555... ไม่ชอบก็ไม่ต้องไปใช้ เอาพื้นฐานสะกดคำมานิดหน่อย

อย่างที่บอกครับ มันเป็นการจัดเรียงคำในสมองเรา ไม่ได้เน้นท่องศัพท์ใดๆ ทั้งสิ้น
เน้นคำที่กระแทกเข้ามาในหัวเราเนี่ยแหละ ง่ายๆ โดนๆ ไม่สับสน เป็นพอ

ถ้ายัง ไม่มั่นใจเอาตัวอย่างไปอีกครับ เกรียนๆ ทั้งนั้น Smile

AC... Acer
AD... A day
BP ... บี พีระพัฒน์
BS... Bodyslam
CP... ไก่ CP
MA... มาม่า
TA... ทาทา

เป็นไงครับ ต้องใช้ความรู้ระดับไหนครับถึงจะหาคำพวกนี้ได้ครับ
เต็มที่ผมให้ ม.1 เลยครับ ... ดังนั้น ด้วยหลักการนี้ เหตุผลทางด้านภาษา จึงตกไปครับ

และที่ผมไม่ให้ตัวอย่างไปทั้งหมดเพราะ ถ้าน้องๆหาคำเอง มันจะเข้าสมองมากกว่า แค่หาให้ครบก็พอ

...... ลืมบอกไปว่า ผมเนี่ยแหละ ไม่เก่งภาษาอังกฤษตัวจริงเลย ถึงคิดวิธีการจำ ที่ไม่ต้องจำนี้ได้
Razz

ปล. เคยคิดเป็นอักษรไทย กขคง จฉชซ .... มันไม่ได้จริงๆ สับสน ครับ ลองมาหมดแล้ว 555

________ วันนี้ฝากการบ้านไว้แค่นี้ก่อนครับ ถ้ามีใคร ทำได้ครบ แค่สักคนเดียว ส่ง PM มาให้ผม
ผมจะกลับมาเขียนต่อ เพราะส่วนการบ้านคือส่วนที่ยากที่สุดแล้วครับ ถ้าไม่มีสักคนทำได้ เขียนต่อไปก็เท่านั้น

แก้ไขล่าสุดโดย ake__1 เมื่อ Mon Jul 25, 2011 11:26 pm, ทั้งหมด 10 ครั้ง

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email ชมเว็บส่วนตัว MSN Messenger
ake__1
Forum Staff
Forum Staff

ตอบตอบเมื่อ: Sat Jul 23, 2011 2:06 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

มีไรถามได้ครับ ... จัดเต็ม
Smile
เกริ่นไว้สักหน่อย ...สำหรับคนที่ส่งการบ้าน จะต่อด้วย
- สร้างห้องความจำ ที่สามารถจำได้จนเราตกใจตัวเอง
- เทคนิคการสร้าง และใช้ห้องความจำ
- วิธีการสร้างเล่าราว ที่สามารถเช็คว่าเราจำถูก และ จำครบไหม
- แถมการคำนวน เป็นการยืนยันความถูกต้อง ของการจำ
- รวมการพลิกมุม ทั้งหมด 26 แบบ
- การพลิกมุมอย่างเป็นระบบ ที่สัมพันธ์กัน
- รวมการย้ายมุม ทั้งหมด 42 แบบ
- การย้ายมุม ที่ละ 2 มุม ด้วยสูตรเอ1 เอ2
- เทคนิคการตั้งชื่อมุม ให้รู้ทันทีว่า ต้องใช้สูตร เอ1 หรือ เอ2

......นึกออกแค่นี้ ที่จริง เรื่องมันอีกยาวครับ Smile

แก้ไขล่าสุดโดย ake__1 เมื่อ Tue Jul 26, 2011 9:24 pm, ทั้งหมด 3 ครั้ง

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email ชมเว็บส่วนตัว MSN Messenger
kid_rubik@juggling.com
Professional
Professional

เข้าร่วม: 16 Sep 2008
ตอบ: 1425
ที่อยู่: 34/110 ตึก A คอนโด 33 ของเรา ซ.ประชาสงเคราะ 33 ถ.ประชาสงเคราะ กรุงเทพ เขต/แขวง ดินแดง 10400

ตอบตอบเมื่อ: Sat Jul 23, 2011 7:11 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

ขอบคุณครับ

แต่ งงดีนะ จะจำยังไงผมไม่เก่งอังกฤษเลย

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ake__1
Forum Staff
Forum Staff

ตอบตอบเมื่อ: Sat Jul 23, 2011 8:10 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

kid_rubik@juggling.com พิมพ์ว่า:
ขอบคุณครับ

เข้าใจผิดแล้วครับ เราแทน เป็นตัวอักษรภาษาอังกฤษเฉยๆ

ส่วนคำเนี่ย... อะไรก็ได้ ตามใจฉันเลย เช่น JI เป็น ใจร้าย โยงไปถึง น้องแพ๊ตตี้ คนน่ารักมักใจร้าย
ใช้ภาษาอังกฤษตรงไหน 555... ไม่ชอบก็ไม่ต้องไปใช้ เอาพื้นฐานสะกดคำมานิดหน่อย

อย่างที่บอกครับ มันเป็นการจัดเรียงคำในสมองเรา ไม่ได้เน้นท่องศัพท์ใดๆ ทั้งสิ้น
เน้นคำที่กระแทกเข้ามาในหัวเราเนี่ยแหละ ง่ายๆ โดนๆ ไม่สับสน เป็นพอ

ถ้ายัง ไม่มั่นใจเอาตัวอย่างไปอีกครับ เกรียนๆ ทั้งนั้น Smile

AC... Acer
AD... A day
BP ... บี พีระพัฒน์
BS... Bodyslam
CP... ไก่ CP
MA... มาม่า
TA... ทาทา

เป็นไงครับ ต้องใช้ความรู้ระดับไหนครับถึงจะหาคำพวกนี้ได้ครับ
เต็มที่ผมให้ ม.1 เลยครับ ... ดังนั้น ด้วยหลักการนี้ เหตุผลทางด้านภาษา จึงตกไปครับ

และที่ผมไม่ให้ตัวอย่างไปทั้งหมดเพราะ ถ้าน้องๆหาคำเอง มันจะเข้าสมองมากกว่า แค่หาให้ครบก็พอ

...... ลืมบอกไปว่า ผมเนี่ยแหละ ไม่เก่งภาษาอังกฤษตัวจริงเลย ถึงคิดวิธีการจำ ที่ไม่ต้องจำนี้ได้
Razz

ปล. เคยคิดเป็นอักษรไทย กขคง จฉชซ .... มันไม่ได้จริงๆ สับสน ครับ ลองมาหมดแล้ว 555

แก้ไขล่าสุดโดย ake__1 เมื่อ Mon Jul 25, 2011 11:29 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

knot131
Expert
Expert

เข้าร่วม: 28 Sep 2009
ตอบ: 565

ตอบตอบเมื่อ: Sat Jul 23, 2011 8:54 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

AC=Assumption College

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email ชมเว็บส่วนตัว
ake__1
Forum Staff
Forum Staff

ตอบตอบเมื่อ: Sat Jul 23, 2011 9:00 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

knot131 พิมพ์ว่า:
AC=Assumption College

ถูกต้องนะครับ ... จัดไป ได้1คำล่ะ เหลืออีกนิดเดียว 555

Razz ไม่รีบก็วันละคำ 500วัน หยุด ส-อา 2ปีครึ่งก็ครบครับ 555

delete

เข้าร่วม: 31 Jan 2010
ตอบ: 25

ตอบตอบเมื่อ: Sat Jul 23, 2011 9:31 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

แล้ว ย้ายมุมพลิกมุมต้องจำเป็นตัวเลขหรอครับ

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
ake__1
Forum Staff
Forum Staff

ตอบตอบเมื่อ: Sat Jul 23, 2011 9:35 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

delete พิมพ์ว่า:
แล้ว ย้ายมุมพลิกมุมต้องจำเป็นตัวเลขหรอครับ

ผมใช้ ตัวเลขครับ แยกกันชัดเจนดี แต่จะจำเป็นตัวอักษรก็ไม่ผิดครับ

iamtheju

เข้าร่วม: 02 Feb 2011
ตอบ: 33

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jul 25, 2011 3:10 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

ขอบคุณมากครับ

ไว้ว่างๆเดี๋ยวมาอ่าน Smile

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ake__1
Forum Staff
Forum Staff

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jul 25, 2011 3:39 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

iamtheju พิมพ์ว่า:
ขอบคุณมากครับ

ไว้ว่างๆเดี๋ยวมาอ่าน Smile

จะเล่นปิดตาเหรอครับ

ต้องย้อนไปอ่าน 2 กระทู้นี้ให้เข้าใจก่อนนะครับ Smile

[บทความ] เล่นรูบิคปิดตา วิธีการแก้ชิ้นมุม Corner

[บทความ] เล่นรูบิคปิดตา วิธีการแก้ชิ้นขอบ Edge (M2)

แล้วค่อยมาอ่าน กระทู้นี้ครับ

The Rubik Mai
GURU
GURU

เข้าร่วม: 15 Feb 2009
ตอบ: 2171

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jul 25, 2011 7:31 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

คงต้องประยุกต์ ความจำมาใช้กับวิธีพี่นุซะแล้ว Confused

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email MSN Messenger
ake__1
Forum Staff
Forum Staff

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jul 25, 2011 7:39 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

The Rubik Mai พิมพ์ว่า:
คงต้องประยุกต์ ความจำมาใช้กับวิธีพี่นุซะแล้ว Confused

แต่ตอนนี้พี่นุ มา M2 แล้วนะ .... แล้วทำการบ้านส่งด้วยนะครับ

TEE LOVE MILK
Expert
Expert

เข้าร่วม: 03 Jun 2010
ตอบ: 609

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jul 25, 2011 9:46 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

สุดยอดมากครับ สงสัยต้องจำเป็นชื่อธาตุซะแล้ว

จูล่ง ....... สุภาพบุรุษแห่งเขาเสียงสาน

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email
ake__1
Forum Staff
Forum Staff

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jul 25, 2011 10:22 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

TEE LOVE MILK พิมพ์ว่า:
สุดยอดมากครับ สงสัยต้องจำเป็นชื่อธาตุซะแล้ว

เป็นความคิดที่ดีมาก ได้ประโยชน์ .....

ขอบอกว่า ส่วนที่ยังไม่ได้เขียน มันเด็ดกว่านี้มากครับ ตามที่เกริ่นไว้

ake__1
Forum Staff
Forum Staff

ตอบตอบเมื่อ: Mon Aug 29, 2011 10:25 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ Back to top

แนบหลักฐาน 3x3x3 mb 6/6 (Nr) By Chinnaboot Smile
<object width="560" height="345"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/Fw3IG1nQ5XM?version=3&hl=th_TH"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/Fw3IG1nQ5XM?version=3&hl=th_TH" type="application/x-shockwave-flash" width="560" height="345" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></embed></object>

แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Thailandcube.com Forum ปีที่ ๑๑ -> Tips, Tricks and Technique ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จาก 2

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

Copyright © 2007 by ThailandCube.com All Rights Reserved.
Cobalt 2.0 phpBB theme/template © 2002-2005 Jakob Persson (readme) (forumthemes/bbstyles)